இலங்கையுடன் கடன் மறுசீரமைப்பு பேச்சுவார்த்தையை இந்தியா தொடங்குகிறது!

0
29
Article Top Ad

இந்தியா இலங்கையுடன் தனது கடனை மறுசீரமைப்பது குறித்து பேச்சுவார்த்தைகளை ஆரம்பித்துள்ளதாகவும், கிட்டத்தட்ட 4 பில்லியன் டாலர் நிதி உதவியை இந்தியா கடந்த 4 மாதகாலத்தில் மாத்திரம் இலங்கைக்கு வழங்கியுள்ளது.

22 மில்லியன் மக்கள் தொகை கொண்ட இலங்கைதெற்காசியாவில் சுற்றுலாத்துறை சார்ந்த நாடாக உள்ளது. கடந்த ஏழு தசாப்தங்களுக்கும் மேலாக மிக மோசமான பொருளாதார நெருக்கடியுடன் போராடி வருகிறது. அண்மையில் ஏற்பட்ட உக்கிரமான பொருளாதார நெருக்கடி அத்தியாவசியப் பொருட்களின் பற்றாக்குறை மற்றும் ஒரு ஜனாதிபதியின் வெளியேற்றத்திற்கு வழிவகுத்தது.

இந்த மாத தொடக்கத்தில் இலங்கை சர்வதேச நாணய நிதியத்துடன் சுமார் $2.9 பில்லியன் கடனுக்காக ஒரு ஆரம்ப ஒப்பந்தத்தை எட்டியது.

கொழும்பில் உள்ள இந்திய உயர்ஸ்தானிகராலயம் செப்.16ஆம் திகதி இலங்கை அதிகாரிகளுடன் கடன் தொடர்பான முதல் கட்ட பேச்சுவார்த்தையை நடத்தியதாக தெரிவித்துள்ளது.

“ஒரு சுமுகமான சூழ்நிலையில் நடைபெற்ற கலந்துரையாடல்கள், இலங்கைக்கான பொருத்தமான சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் திட்டத்திற்கு முன்கூட்டிய முடிவு மற்றும் ஒப்புதலுக்கான இந்தியாவின் ஆதரவை அடையாளப்படுத்துகின்றன” என்று உயர்ஸ்தானிகராலயம் தெரிவித்துள்ளது.

இலங்கை தனது பொருளாதார சிக்கல்கள் மற்றும் கடன் மறுசீரமைப்புக்கான திட்டங்களை முழுவதுமாக முன்வைத்து சர்வதேச கடன் வழங்குநர்களுக்கு எதிர்பார்க்கும் வெள்ளிக்கிழமை விளக்கமளிக்க உள்ளது.

இந்திய உயர் ஸ்தானிகராலயம், “எல்லா வழிகளிலும், குறிப்பாக முக்கிய பொருளாதாரத் துறைகளில் இந்தியாவில் இருந்து நீண்டகால முதலீடுகளை ஊக்குவிப்பதன் மூலம்” தொடர்ந்து ஆதரவளிக்கும் என்று கூறியுள்ளது.

இந்த ஆண்டு இலங்கைக்கான இந்தியாவின் ஆதரவில் 400 மில்லியன் டாலர் நாணய பரிமாற்றம், அத்தியாவசிய பொருட்களுக்கான 1 பில்லியன் டாலர் கடன் மற்றும் எரிபொருளுக்கான 500 மில்லியன் டாலர் வரி ஆகியவை அடங்கும். கூடுதலாக, இலங்கையின் இறக்குமதிக்காக 1.2 பில்லியன் டாலர்களை இந்தியா வழங்கியதுடன் இறக்குமதியாளர்களுக்கு 55 மில்லியன் டாலர்களை கடனாகவும் வழங்கியது.

இலங்கையில் சுமார் 3.5 பில்லியன் டொலர் பெறுமதியான அபிவிருத்தித் திட்டங்களை இந்தியா மேற்கொண்டு வருவதாகவும், இந்த மாத தொடக்கத்தில் இந்தியாவின் ஆதரவுடன் செயற்படும் திட்டங்களுக்கு உள்ள தடைகளைத் தீர்க்குமாறு தனது அதிகாரிகளைக் கேட்டுக் கொண்டதாகவும் உயர்ஸ்தானிகராலயம் தெரிவித்துள்ளது.

இந்தியாவுடனான சுதந்திர வர்த்தக உடன்படிக்கையை இலங்கை விரிவான பொருளாதார மற்றும் தொழில்நுட்ப பங்காளித்துவமாக மாற்றும் என ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்க அண்மையில் தெரிவித்திருந்தார்.

ஆதாரம்: ராய்ட்டர்ஸ்